![Mile 22 (2018) คนมหากาฬเดือดมหาประลัย รีวิวหนัง](https://newsmovie.info/wp-content/uploads/2022/02/Mile-22-2018-คนมหากาฬเดือดมหาประลัย-รีวิวหนัง.jpg)
Mile 22 (2018) คนมหากาฬเดือดมหาประลัย รีวิวหนัง
Mile 22 (2018) คนมหากาฬเดือดมหาประลัย รีวิวหนัง
ในประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ของ Indocarr เจ้าหน้าที่ตำรวจ (Iko Uwais) ถือกุญแจสำคัญในการให้ข้อมูลผู้ก่อการร้ายที่มีความอ่อนไหวซึ่งสามารถช่วยชีวิตคนนับล้านได้ เจมส์ ซิลวา (มาร์ค วอห์ลเบิร์ก) ตัวแทนทหารชั้นแนวหน้าและทีมของเขามีหน้าที่พาเขาข้ามเมืองไปยังที่ปลอดภัย แต่สิ่งต่างๆ อาจเกิดขึ้นได้มากมายใน 22 ไมล์
จนถึงปัจจุบัน ความร่วมมือระหว่างผู้กำกับปีเตอร์ เบิร์กและดาราดังมาร์ค วอห์ลเบิร์กได้มุ่งเน้นไปที่การให้เกียรติเรื่องราวของวีรบุรุษชาวอเมริกันทั้งหมด ภาพยนตร์เรื่องนี้ ที่สี่ของพวกเขาร่วมกัน เป็นเรื่องสมมติล้วนๆ และเนื่องจากไม่มีใครให้เกียรติจริงๆ เบิร์กและเบิร์กจึงตัดสินใจเปลี่ยนโดยเน้นไปที่ตัวละครที่เป็นคนอเมริกันโง่ๆ ดังที่นำเสนอในที่นี้
พบกับเจมส์ ซิลวา (วาห์ลเบิร์ก) ตัวแทนของ 'Ground Branch' ของ CIA ที่อาจฟังดูเป็นพืชสวนมากกว่าที่ตั้งใจไว้ แต่จริงๆ แล้วเป็น 'ทางเลือกที่สาม' หลังจากการแก้ปัญหาทางการฑูตและการทหารหมดลง - นอกตำราที่ร่มรื่น การดำเนินการ. ซิลวา เป็นทหารผู้มากประสบการณ์ที่ได้รับพรจากสมองที่เหนือชั้น (“จิตใจของเขาเคลื่อนไหวได้เร็วกว่าคนส่วนใหญ่!”) หลักฐานเพียงอย่างเดียวสำหรับความฉลาดที่หายากนี้ดูเหมือนจะเป็นความรักของ Silva ที่มีต่อจิ๊กซอว์เปล่า ซึ่งเป็นภาพสำคัญที่ฉลาดถ้าคุณไม่คิดนานเกินไป
Wahlberg เกิดมาเพื่อเล่นเป็นคนหัวร้อนที่มีฟิวส์สั้น ๆ แต่ซิลวาก็มีฤทธิ์กัดกร่อนเกินกว่าที่เราจะเข้าข้าง เขาเป็นเหมือนตัวละครของ Wahlberg ในThe Departedถ้าThe Departedมีบทสนทนาที่โหดร้าย เขาเฆี่ยนตีทุกอย่างตั้งแต่บุคคลสำคัญจากต่างประเทศไปจนถึงเค้กวันเกิด และไม่เคยเชื่อในความสามารถของเขาในฐานะยอดทหารชั้นยอด ถึงกระนั้น ในฐานะวีรบุรุษในนามของเรื่องนี้ ซิลวาได้รับมอบหมายให้ขนส่งมนุษย์ MacGuffin ไปทั่วเมืองอย่างปลอดภัย ภารกิจ 22 ไมล์ของเขาจึงเริ่มต้นขึ้น สำหรับท่าทางการจารกรรมทั้งหมด มีภาพยนตร์แอคชั่นที่ตรงไปตรงมามาก: ปกป้องทรัพย์สิน ยิงคนเลว
จุดแข็งของเบิร์กมักอยู่ในการแสดงละครที่ตึงเครียด การกระทำของกล้ามเนื้อ และแน่นอนว่ามีลำดับที่โดดเด่นสองสามอย่าง: การจู่โจมก่อนเครดิตที่เปียกชื้นด้วยฝ่ามือเข้าจู่โจมเซฟเฮาส์ที่ดำเนินไปอย่างราบรื่น จนกระทั่งไม่เป็นเช่นนั้น และฉากต่อสู้ในโรงพยาบาลที่ดุเดือดกับIko UwaisของThe Raid ส่วนใหญ่แล้ว แอ็กชันจะอยู่ในรูปแบบของการแลกเปลี่ยนเสียงปืนที่ไม่รู้จบและค่อนข้างน่าเบื่อ โดยส่วนใหญ่ของภาพยนตร์เรื่องนี้แสดงผลไม่ต่อเนื่องกันโดยใช้นิ้วตัดต่อที่มีความสุขของเบิร์ก
สิ่งนี้ไม่ได้ช่วยอะไรจากสคริปต์ที่เล่นปาหี่บทสนทนาที่เฮฮาโดยไม่ตั้งใจ (“ฉันจะสู้กับไอ้เวรพวกนี้!”) กับการเมืองที่มีปัญหาอย่างสุดซึ้ง การทรมานและการโจมตีด้วยเสียงพึมพำได้รับการสนับสนุนอย่างแข็งขันว่าเป็น "รูปแบบที่สูงกว่าของความรักชาติ" มีความสนุกที่รู้สึกผิดได้จากความตื่นเต้นทั้งหมด แต่ต่างจากงานก่อนหน้าของ Berg และ Wahlberg ยากที่จะเขย่าความรู้สึกไม่สบายใจที่คุณได้รับเชิญให้เข้าร่วมคนเลว
หนังระทึกขวัญที่ตึงเครียดและน่ารังเกียจ Mile 22 เป็นประสบการณ์ที่น่าผิดหวังที่ทำให้คุณสงสัยว่า Peter Berg ควรยึดติดกับภาพโศกนาฏกรรมในชีวิตจริงแทนหรือไม่